Say rượu, đi xe lạng lách, đánh võng bị phạt thế nào?

0
200

 

  Với hành vi điều khiển xe máy lạng lách, đánh võng trên đường và có nồng độ cồn vượt quá mức quy định, người vi phạm có thể bị phạt tiền đến 10.000.000 đồng.

Hỏi:

Tối hôm trước, tôi thấy một thanh niên say rượu, mặt đỏ bừng, điều khiển xe máy lạng lách, đánh võng trên đường. Tôi thấy đây là việc làm nguy hiểm, tiềm ẩn nhiều nguy cơ tai nạn giao thông. Xin hỏi, hành vi này sẽ bị xử phạt như thế nào?

 

Cảnh sát giao thông tiến hành đo nồng độ cồn. (Ảnh minh họa)

Trả lời:

Loading...

Tại Điều 6, Nghị định 171/2013/NĐ-CP của Chính phủ đã quy định về việc xử lý người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy vi phạm quy định về nồng độ cồn như sau:

– Người điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 50 miligam đến 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,25 miligam đến 0,4 miligam/1 lít khí thở sẽ bị phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng và tước quyền sử dụng giấy phép lái xe 01 tháng.

– Người điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,4 miligam/1 lít khí thở sẽ bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng và tước quyền sử dụng giấy phép lái xe 02 tháng.

Bên cạnh đó, theo quy định tại Điểm b, Khoản 7, Điều 6 của Nghị định số 171/2013/NĐ-CP  thì người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy có hành vi lạng lách hoặc đánh võng trên đường bộ trong, ngoài đô thị sẽ bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng, tước quyền sử dụng giấy phép lái xe 02 tháng.

Như vậy, với hành vi điều khiển xe máy lạng lách, đánh võng trên đường và có nồng độ cồn vượt quá mức quy định, người vi phạm sẽ bị phạt tiền từ 5.500.000 đồng đến 10.000.000 đồng và bị tước giấy phép lái xe 3-4 tháng (tùy trường hợp cụ thể). Ngoài ra, người vi phạm cũng sẽ phải chi trả chi phí xét nghiệm nồng độ cồn trong máu theo giá dịch vụ khám, chữa bệnh (Theo Thông tư liên tịch số 26/2014/TTLT-BYT-BCA của Bộ Y tế – Bộ Công an quy định về xét nghiệm nồng độ cồn trong máu của người điều khiển phương tiện giao thông cơ giới đường bộ có hiệu lực từ ngày 19/9/2014).

 

 

Theo : VOV

Bình luận của bạn

nhận xét

BÌNH LUẬN

Please enter your comment!
Please enter your name here